
Mwongozo wa PASS

YALIYOMO

1. PASS TRUST  ni nani?  . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 3

2. Huduma zipi zitolewazo na PASS TRUST?  . . . . . . . . . . 4

3. Nani anaweza kutumia huduma za PASS  . . . . . . . . . . 5

4. Gharama . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 6

5. Jinsi ya kuomba na wapi kwa kutuma 
maombi ya huduma za PASS  . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 7

6. Hatua zitakazofuatwa na Benki na 
PASS TRUST kuhusu mikopo ambayo 
hairejeshwi kama ilivyopangwa . . . . . . . . . . . . . . . . . . 12



2

1.  PASS TRUST ni nini?

Asasi ya kusaidia Sekta binafsi ya kilimo (PASS) ni chombo kilichoanzishwa 
mwaka 2000 ili kuchochea uwekezaji na kukuza kilimo cha biashara na sekta 
zinazohusika. Ilisajiliwa mwaka 2007 kama asasi isiyokuwa ya serikali  kwa mujibu 
wa sheria ya ushirikishaji wadhamini ya mwaka 2002.

Mwongozo wa PASS
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DIRA

Kuwa asasi inayoongoza katika utoaji wa huduma za fedha na maendeleo  ya 
biashara katika sekta ya kilimo.

PASS’s goals

Malengo ya PASS ni kuchochea uwekezaji na kuhimiza ukuaji wa kilimo nchini 
Tanzania.

DHAMIRA

PASS TRUST/ Asasi ya PASS inawajibika katika utoaji wa huduma za 
maendeleo ya kilimo cha biashara na fedha kwa wafanyabiashara wajasiriamali 
wadogo na wa kati kwa kuwaunganisha katika taasisi za fedha.

Mwongozo wa PASS
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Huduma zinazotolewa na PASS
• Huduma za maendeleo ya biashara

• Huduma za Fedha

PASS inatoa huduma nyingi za maendeleo ya biashara kwa 
wateja kwa kuchangia gharama. Huduma hizo ni pamoja na;

• Upembuzi yakinifu.
• Kuandaa mipango ya biashara.

• Kujenga uwezo-mfano katika maeneo maalumu ya
kitaalamu. Kuwaunganisha wakulima katika vikundi
ambavyo vinaweza kutumika kama vikundi maalumu kwa
ajili ya kilimo cha mkataba, kusambaza pembejeo kwa
mkopo, kufanya mazungumzo ya bei  na kutoa ushauri.

• Utafutaji na uunganishaji masoko

2. Huduma Zipi Zinazotolewa Pass TRUST

2.1  Huduma za maendeleo ya biashara za PASS

2.2  Huduma ya fedha

PASS itawasaidia watu na makampuni wanaostahili 
kupata mkopo kwa ajili ya uwekezaji wenye faida kupitia; 
Tathmini ya maandiko ya kuombea mkopo kulingana na 
masharti ya benk i husika na kulinganishwa na benki hizo  
kama ifuatavyo:

CRDB,NMB, EXIM, T IB,  BOA, ABC, AKIBA Commerc ia l  
Bank,  AMANA Bank, TADB, NBC, TPB, AZANIA Bank 
LTD, V is ion Fund Microf inance Bank LTD, ACCESS Bank, 
EQUITY Bank na MKOMBOZI Commerc ia l  Bank.

Dhamana ya mikopo ambayo inatolewa kwa benki zenye 
mikataba ya kushirikiana na PASS ili kujaza upungufu wa 
dhamana ya mteja



3. Nani Anayeweza Kuomba Huduma Za PASS?
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• Wajasiriamali binafsi – ambao ni watu binafsi, vyama au kampuni zinazoshughulika
na sekta ya kilimo

• Wajasiriamali binafsi – ambao wana dira na wanafanya biashara katika hali ya ufanisi
na kibiashara.

• Wajasiriamali binafsi – watakaoshirikiana na PASS na benki washirika na kuwakilisha

ajili ya ukopaji

Kipaumbele kitatolewa kwa wateja wenye matokeo makubwa katika mwendelezo wa 
mnyororo wa thamani kwa bidhaa za kilimo hususani katika mazao ya chakula, biashara 

Mtu binafsi yeyote, Vikundi, chama au kampuni wanaweza kutumia huduma za
PASS, haswa;
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Kiasi cha mkopo 
unaoombwa Ada ya maombi itakayolipwa

Chini ya TZS 1,000,000,000 

Chini ya USD 1,000,000 

Kuanzia TZS 1,000,000,000 
na zaidi

  
 

Kuanzia USD 1,000,000 na zaidi  

Gharama ya mchanganuo wa
biashara

0.625% ya mkopo unaoombwa. Kiwango cha
chini ni TZS 65,000.(Ada ya maombi hulipwa kabla
ya kupata mkopo na hairudishwi)

0.625% ya mkopo unaoombwa, kiwango cha chini
ni USD 65.(Ada ya maombi hulipwa kabla
ya kupata mkopo na hairudishwi)

 
  

0.625% ya kiasi cha dhamana inayoombwa, 
(Ada ya maombi hulipwa kabla
ya kupata mkopo na hairudishwi)

  
  

0.625% ya kiasi cha dhamana inayoombwa, 
(Ada ya maombi hulipwa kabla
ya kupata mkopo na hairudishwi)

  
    

1.3% ya mkopo uliyoombwa.  

Gharama za huduma za kifedha na maendeleo ya biashara za PASS zitachangiwa kati ya 
mwombaji na mdhamini wa PASS ( PASS TRUST) kama ilivyooneshwa katika hapo jedwali 
chini:

Gharama za Huduma Kutoka PASS
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Kiasi cha mkopo 
unaoombwa Ada ya maombi itakayolipwa

Gharama ya kukuunganisha 
na benki :

(a) Chini ya TZS 1,000,000,000
or USD 1,000,000. 

(b)Kuanzia TZS 1,000,000,000 or
USD 1,000,000 na zaidi

Ada ya dhamana kwa wateja 
wakubwa:
 Kwa mikopo zaidi ya TZS
1,000,000,000 or USD 1,000,000

 

1.3% ya mkopo uliyopitishwa na benki.(Hii ni ada ya
mafanikio inayolipwa baada ya Benki wezeshaji
kuidhinisha mkopo na kutaka kupatiwa cheti cha
dhamana ya mkopo toka PASS) 

    
   

0.65% kwa kila robo ya mwaka (i.e 2.6% kwa 
mwaka) kwa kiasi cha dhamana itakayotolewa
na PASS .Ada hii inalipwa PASS na mteja moja kwa
moja 

    
   

  
 

1.3% ya dhamana ya  PASS iliyopitishwa na benki
(Hii ni ada ya mafanikio inayolipwa baada ya Benki 
wezeshaji kuidhinisha mkopo na kutaka kupatiwa 
cheti cha dhamana ya mkopo toka PASS)
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Mwombaji atapaswa kujaza fomu inayotakiwa kama ilivyoonyeshwa hapo chini na 

kwanza wazo lake la biashara katika tawi la benki lililopo karibu naye ili kukubalika 
kwake.

Ni muhimu kwamba mteja au mwombaji kuwasilisha  nyaraka zote muhimu kwa PASS/ 
mwakilishi wa benki washirika wakati wa maombi. Hii itaharakisha mchakato na kuzuia 
kupotezamuda kwa mmteja.

benki washirika na kuomba fomu zinazohusika na taarifa nyingine na/ mwongozo 
muhimu wa kukamilisha hatua ya kwanza ya mchakato wa maombi.  

Hatua ya awali: Mchakato wa maombi katika benki washirika:

• PASS/ Benki washirika zinazohusika zitapokea fomu ya maombi iliyojazwa, pamoja 
na nyaraka muhimu na ada ambayo haitarudishwa ya kutoka kwa mteja.

• Uchunguzi wa awali wa uwekezaji utafanyika katika benki washirika.

• 
inayofuata.

Jinsi ya kuomba na wapi kwa kutuma maombi ya huduma za PASS?

Dar es salaam/Mwanza/Mbeya/Morogoro/Mtwara/Arusha/ Kigoma kwa ajili ya mchakato 
unaofuata. Mwombaji pia anaweza kupeleka nakala yake ya maombi moja kwa moja 
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Mteja atasajiliwa na PASS kwa kujaza fomu ya maombi 
PASS. Kuna aina mbili ya fomu za maombi: ( 1) Kwa ajili 
ya huduma  za kifedha na (2) kwa ajili ya maendeleo ya 
huduma za kibiashara. 

Pamoja na fomu ya maombi mteja anatakiwa  kulipa 
ada ya huduma anayohitaji.

Mteja atalipa ada ya PASS kupitia akaunti za 
benkizifuatazo;

Akaunti ya benki ya PASS Trust: 
 CRDB PLC, Tawi la Morogoro

Namba ya akaunti:  01J1076972802

Jina la akaunti:
 Private Agricultural Sector Support Trust

                                             au

 Akaunti ya benki ya PASS Trust:
 NMB, House branch

Namba ya akaunti:  22310001515

Jina la akaunti: 
 Private AgriculturalSector SupportTrust

PASS na benki inayohusika  watamtembelea 
mtejakutathmini fursa ya biashara na dhamna ya 

atamtembelea mteja kabla ya benki inayohusika.

Hatua kabla ya tathmini: Mchakato wa maombi katika PASS
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Mteja atashauriwa kwenda benki kuomba kufanyiwa tathmini ya dhamana 
aliyopendekeza.

PASS na benki washirika watamjulisha mteja matokeo ya tathmini.
Kama taarifa ya tathmini imekubalika ,PASS wataingia rasmi katika mkataba na mteja
ili kutoa huduma iliyoombwa.Katika hatua hii mteja anatarajiwa kulipa ada yote ya
mpango wa biashara kwa PASS. Baada ya malipo, PASS inaweza kuendelea na 
mpango wa biashara. Zingatia kwamba malipo ya ada hayamaaanishi kwamba mkopo 
wa benki ni wa uhakika. Benki itakuwa mwamuzi wa mwisho wa kutoa au kukataa 
mkopo ulioombwa

Hatua ya mpango wa biashara: Maandalizi ya maombi yanayofanywa na PASS

Hatua ya udhamini wa mkopo:

Baada ya benki kumkubali mteja pamoja na mpango wa biashara wa PASS,kutakuwa na 
mawasiliano zaidi kati ya PASS na benki washirika kuhusu:

• Benki itafanya maamuzi kuhusiana na mkopo.
  

Mteja atalipa ada ya mpango wa biashara ( aslilimia 1.3 ya mkopo ulioombwa) kwa 
PASS katika namba ya akaunti ya CRDB na NMB kama zilivyotajwa hapo juu. PASS 
itaandaa mpango wa biashara kwa kushiriakiana na mteja. Kama mpango wa biashara
utahakikisha kuwezekana kwa uwekezaji, PASS itamshauri mteja kuwakilisha katika 
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• PASS itatoa hati ya udhamini wa mkopo kupitia makao makuu ya benki.

Hatua ya utoaji mkopo

Benki itatoa mkopo na utaratibu wa urejeshaji- pamoja na mapendekezo ya 
utaratibu wa kutoa mkopo kama ilivyo katika mpango wa biashara wa PASS.

Hatua baada ya utoaji mkopo

• 

• Benki itatoa taarifa kwa PASS kuhusu mabadiliko yoyote makubwa yanayoathiri 
urejeshaji wa mkopo wa mteja. Hili litahusisha mapendekezo ya utaratibu mpya wa 
urejeshaji wa mkopo na au kupanga upya itakapolazimika.

Benki itafuatilia utaratibu wa marejesho na kutembelea mteja mara kwa 
mara na itakapowezekana watakuwa na mwakilishi wa PASS.



Hatua zitakazofuatwa na benki na PASS Trust kuhusu
 Mikopo ambayo hairejeshwi kama ilivyopangwa.
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Kama mteja ameshindwa kurejesha mkopo, benki watamtembelea mara kadhaa 
kulazimisha urejeshaji wa mkopo. Hatua za ziada kumrekebisha mteja zitatolewa kwa 
makubaliano kati ya PASS na benki inapobidi. 

Mwisho kama jitihada zote zimeshindwa dhamana ya mkopo itauzwa kufuatana na 
makubaliano ya mkopo yaliyofanywa kati ya PASS na benki.


